Bé trai 10 tháng tuổi chết bất thường sau khi tiêm

Bệnh nhi 10 tháng tuổi, ở xã Hoa Thành, huyện Yên Thành, Nghệ An, nhập viện cách đây 10 ngày. Bác sĩ chẩn đoán bé bị viêm phổi nặng, nhiễm khuẩn huyết, viêm não – màng não.

Sau nhiều ngày điều trị, chiều 16/11, bé được tiêm kháng sinh Tobramycin ngày thứ ba, Rocephin ngày đầu tiên. Tuy nhiên, chỉ 3 phút sau, bệnh nhi có biểu hiện tím tái, mạch nhanh, khó thở, nổi vân tím toàn thân.

Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An. Ảnh: VTC News.
Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An. Ảnh: VTC News.

Các bác sĩ xử trí theo phác đồ sốc phản vệ, Adrenalin tiêm bắp, bóp bóng oxy qua nội khí quản.

Đến 1h30 ngày 17/11, bé bị chảy máu mũi, xuất hiện phù chân tay, thiếu niệu… Mặc dù được các bác sĩ tận tình cấp cứu, đến 6h30 cùng ngày, cháu không qua khỏi.

Cơ quan chức năng đang vào cuộc làm rõ nguyên nhân dẫn đến cái chết của cháu bé.

Nguồn Zing News
Bạn cũng có thể thích

Để lại một trả lời